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WAZIRI UMMY AMWAPISHA WAKILI 
MRINA KUWA KAMISHNA WA TSC

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu (kushoto) 
akimwapisha Wakili Optat James Mrina kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuwa Kamishna wa Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC). Uapisho huo umefanyika Novemba 30 katika ofisi ya Waziri huyo jijini Dodoma.



TAHARIRI 2

Ni wazi kwamba 
mwaka 2021 walimu 
wamefanya kazi 
kubwa katika kukuza 
elimu yetu hapa 

nchini. Tukiangalia viwango 
vya ufaulu kwa wanafunzi wa 
shule za msingi na sekondari 
vimekuwa vikiongezeka 
kutokana na kazi kubwa 
inayofanywa na walimu.

Ukiachilia mbali kufundisha 
darasani, walimu pia wamekuwa 
na shughuli za usimalizi wa 
miradi mbalimbali ya shule 
ikiwemo ujenzi wa vyumba vya 
madarasa unaoendelea nchi 
nzima baada ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
kuelekeza fedha nyingi katika 
ujenzi wa miundombinu hiyo. 

Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) ikiwa ndiyo chombo 

kinachoshughulikia walimu 
katika masuala ya Ajira na 
Nidhamu, tunaridhishwa na kazi 
kubwa inayofanywa na walimu, 
japokuwa zipo dosari za hapa 
na pale kwa walimu wachache 
kutozingatia maadili ya kazi na 
kujikuta wamechukuliwa hatua 
za kinidhamu. 

Mwaka 2021 pia umekuwa 
wa neema kwa watumishi wa 
Umma wakiwemo walimu 
baaya ya Mhe. Rais Samia 
Suluhu Hassan kusikia kilio 
muda mrefu cha kutopandishwa 
madaraja watumishi na kuamua 
watumishi wote wenye sifa 
za kupandishwa madaraja 
wapandishwe. Kutokana na 
agizo hilo TSC ilipandisha 
walimu wote waliostahili ambao 
idadi yao ni 126,346.  Kwa hili 
tuna kila sababu ya kuipongeza 

na kuishukuru Serikali yetu kwa 
kumaliza kero hiyo.

Tayari tumeingia mwaka 
mwingine 2022 ambapo 
sasa kwa upande wa walimu 
wanaweka malengo ya kazi 
ambazo watazitekeleza kwa 
mwaka mzima. Kila mwalimu 
hana budi kuweka malengo 
yake kwa mujibu wa taratibu 
na mwisho wa mwaka utendaji 
wake wa kazi utapimwa kwa 
kuzingatia malengo hayo.

Wito wetu kwa walimu ni 
kuhakikisha wanaendelea 
kufanya kazi kwa bidii, weledi 
na ubunifu ili tuendelee 
kupata mafanikio zaidi.Tabia za 
kutohudhuria darasani wakati 
wa vipindi, kuingia darasani 
bila kufundisha, kufundisha bila 
kuzingatia nyenzo za kazi na kila 
aina ya uvunjifu wa Maadili ya 
Kazi ya Ualimu tuviepuke.

Kheri ya mwaka mpya 2022.

Wasiliana nasi kwa Simu: +255 782 366 622 & +255 735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.
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HABARI 3



Na. Mwandishi Wetu

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
( T A M I S E M I ) , 

Ummy Mwalimu amemwapisha 
Wakili, Optat James Mrina kutoka 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kuwa Kamishna wa Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC). 

Uapisho huo umefanyika 
Novemba 30, 2021 katika Ofisi 
za Waziri Ummy jijini Dodoma 
ambapo Waziri huyo alimkaribisha 
Kamishna Mrina kujiunga na TSC 
kumuasa kufanya kazi kwa bidii 
na weledi ili TSC iendelee kutoa 
huduma bora kwa walimu.

Waziri Ummy alisisitiza 
kuwa TSC ni chambo muhimu 
kinachotegemewa na Serikali 
katika kusimamia Ajira, Nidhamu 
na maendeleo ya walimu nchini 

hivyo makamishna wa tume 
hiyo ni lazima wawe ni watu 
makini katika kuamua masuala 
mbalimbali ya ofisi hiyo.

Mara baada ya uapisho huo, 
Mrina alifika ofisi za TSC na 

kukaribishwa na Katibu wa Tume 
hiyo, Paulina Nkwama ambaye 
alieleza kuwa uteuzi wa kiongozi 
huyo umefanyika wakati muafaka 
kwani TSC ina uhitaji mkubwa wa 
utaalamu wa wanasheria katika 
kuamua rufaa za walimu.

Nkwama alimweleza Kamishna 
huyo kuwa kuwa TSC inahudumia 
jumla ya walimu 258,290 
wanaofundisha shule za msingi 
na sekondari za serikali ambapo 
katika idadi hiyo walimu 173,591 
ni wa shule za msingi na walimu 
84,700 ni wa shule za sekondari.

Aliongeza kuwa TSC 
imekuwa ikijitahidi kuhakikisha 
walimu wanahudumiwa 
vizuri na wanatendelewa haki 
katika masuala mbalimbali ya 
utumumishi wao, hivyo anaamini 
kuwa kuteuliwa na kuapisha kwa 
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HABARI 4
WAZIRI UMMY AMWAPISHA WAKILI 

MRINA KUWA KAMISHNA WA TSC

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu (kushoto) akimwapisha Wakili Optat 
James Mrina kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuwa 
Kamishna wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC). Uapisho huo 

umefanyika Novemba 30 katika ofisi ya Waziri huyo jijini Dodoma.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu (kushoto) na Kamishna wa TSC Wakili 
Optat James Mrina wakisaini kiapo ambacho Waziri Ummy alimwapisha 

Kamishna Mrina.
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HABARI 5

wakili Mrina kutaongeza chachu 
kwa TSC kutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi zaidi.

Naye Wakili Mrina alimshukuru 
Katibu wa TSC kwa jitihada zake 
alizofanya kufanikisha hafla 
hiyo ya kuapishwa kwake huku 
akiahidi kuwa atatumia uwezo 
wake wote katika kuhakikisha 
tume hiyo inapiga hatua zaidi 
katika kutekeleza majukumu yake 
kwa mujibu wa sheria.

Mrina ameteuliwa na 
kuapishwa kuchukuwa nafasi ya 
Wakili Paul Shahidi ambaye alipata 
uhamisho na kuhama kutoka Ofisi 
ya Mwanasheria mkuu wa Serikali. 
Kwa mujibu wa Sheria ya TSC Na. 

25 ya Mwaka 2015 Makamishna 
wa Tume wanatoka katika ofisi 
mbalimbali za Serikali. 

Taasisi hizo ni Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Wizara ya Elimu Sayansi 
na Teknolojia, Wizara ya Fedha na 
Mipango, Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi pamoja wajumbe 
wawili wanaowakilisha Chama 
cha Walimu ambapo mmoja 
anawakilisha shule za msingi na 
mwingine shule za sekondari. 

Hivyo, pale ambapo mjumbe/
Kamishna anapata uhamisho na 
kuhamia ofisi nyingine, anapoteza 
sifa ya kuendelea kuwa Kamishna 
wa TSC na ndiyo sababu Waziri 
Ummy alimteua Wakili Mrina 
kujaza nafasi iliyokuwa wazi.

WAZIRI UMMY AMWAPISHA WAKILI 
MRINA KUWA KAMISHNA WA TSC

Mkurugenzi wa Kitengo cha Huduma za Sheria wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Wakili Richard Odongo (kulia) akimkabidhi Kamishna 
mpya wa TSC, Wakili Optat James Mrina kitabu chenye Sheria na Kanuni 
za TSC ikiwa ni ishara ya kumkaribisha katika kutekeleza majukumu ya 

TSC.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
(aliyekaa mbele) akiwa pamoja na baadhi ya wajumbe wa Menejimenti 
ya TSC wakimkaribisha Kamishna mpya wa TSC, Wakili Optat James 
Mrina (wa kwanza upande wa kulia) mara baadya ya kuwasili kwenye 

ofisi za TSC Novemba 30, 2021.



Na. Mwandishi Wetu – Dodoma 

Naibu Katibu Mkuu 
a n a y e s h u g h u l i k i a 
Elimu kutoka Ofisi 
ya Rais – Tawala za 
Mikoa na Serikali za 

Mitaa (OR-TAMISEMI), Ndg. Gerald 
Mweli, ametoa wito kwa walimu 
wote nchini kuwa chachu ya 
kuliwezesha Taifa kuwa na watu 
wenye maadili kwa kutekeleza na 
kusimamia vema elimu ya msingi 
na sekondari kama Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu Sura 448 
na maadili katika Utumishi wa 
Umma zinavyoelekeza. 

Alisema kwa takwimu zilizopo 
hadi kufikia mwezi Oktoba, 
2021 Taifa lina jumla ya walimu 

258,291 ambapo kati yao 173,591 
ni walimu wa shule za msingi na 
84,700 wa shule za sekondari 
wanaohudumiwa na Tume ya 
Utumishi wa Walimu, hivyo 
Kamati za Tume za Wilaya zina 
wajibu wa kuhakikisha walimu 
wanapata huduma zinazostahili 
na kupunguza malalamiko 
na changamoto mbalimbali 
miongoni mwao. 

Hayo yalisemwa hivi karibuni na 
Naibu Katibu Mkuu huyo alipokua 
Mgeni Rasmi akimuwakilisha 
Mheshimiwa Waziri wa Nchi, OR 
– TAMISEMI, Ummy Ally Mwalimu 
(Mb), alipokua akifungua Mafunzo 
Elekezi kwa Wajumbe wa Kamati 
za Wilaya Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini na Kanda ya Magharibi 
zinazojumuisha mikoa ya Njombe, 

HABARI 6
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Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Ndg. Gerald 
Mweli akizungumza wakati wa kufungua Mafunzo Elekezi kwa Wajumbe 
wa Kamati za Wilaya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya 
Magharibi zinazojumuisha mikoa ya Njombe, Rukwa, Mbeya, Songwe, 
Tabora, Kigoma, Shinyanga na Katavi yaliyofanyika kwa siku mbili jijini 

Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Ndg. Gerald 
Mweli akizungumza wakati wa kufungua Mafunzo Elekezi kwa Wajumbe 
wa Kamati za Wilaya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya 
Magharibi zinazojumuisha mikoa ya Njombe, Rukwa, Mbeya, Songwe, 
Tabora, Kigoma, Shinyanga na Katavi yaliyofanyika kwa siku mbili jijini 

Dodoma.

WALIMU TULIWEZESHE TAIFA KUWA NA WATU 
WENYE MAADILI KWA KUSIMAMIA VEMA 

ELIMU MSINGI NA SEKONDARI – NKM MWELI



Rukwa, Mbeya, Songwe, Tabora, 
Kigoma, Shinyanga na Katavi 
yaliyofanyika kwa siku mbili jijini 
Dodoma. 

“Moja ya madhumuni ya 
Mafunzo haya Elekezi kwenu 
Wajumbe Wateule wa Kamati za 
Wilaya za Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) nchini, ni kusaidia 
kuendeleza dhamira ya dhati ya 
Serikali yetu katika kusimamia 
kwa vitendo dhana ya misingi 
ya uadilifu, kuimarisha nidhamu 
katika Utumishi wa Walimu na 
kuongeza kasi ya maendeleo ya 
elimu kwa Taifa.” Alisema Naibu 
Katibu Mkuu Mweli 

Pamoja na hilo alisema jingine 
ni kusaidia kuzikumbusha 
na kuzihamasisha kamati 
hizo kuhusiana na wajibu na 

mamlaka zao za nidhamu kwa 
ajili ya kutenda haki wakati wa 
kushughulikia masuala ya walimu 
yahusuyo ajira, miiko, maadili, na 
nidhamu katika kazi zao. 

Aidha, amewapongeza sana 
wajumbe wote wateule kwa 
kuweza kutekeleza majukumu 
yao vema kwa kipindi chote 
tangu kuteuliwa mwezi Mei, 2020 
mpaka kupata mafunzo mwezi 
Desemba, 2021 ambapo Serikali 
sasa inaamini baada ya mafunzo 
hayo wajumbe watatekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi zaidi. 

Vilevile, Naibu Katibu Mkuu 
Mweli aliuagiza Uongozi wa 
Tume kuhakikisha mafunzo hayo 
yanakua endelevu kwa wajumbe 

HABARI 7
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Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu, (TSC), Willy Komba 
akitoa maneno ya kumkaribisha Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia 
Elimu kutoka Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR-TAMISEMI), Ndg. Gerald Mweli ili afungue Mafunzo Elekezi 
kwa Wajumbe wa Kamati za Wilaya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na 
Kanda ya Magharibi zinazojumuisha mikoa ya Njombe, Rukwa, Mbeya, 
Songwe, Tabora, Kigoma, Shinyanga na Katavi yaliyofanyika kwa siku 

mbili jijini Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Ndg. Gerald 
Mweli (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja kati ya 
pamoja na baadhi ya washiriki wa Mafunzo Elekezi kwa Wajumbe wa 
Kamati za Wilaya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya 
Magharibi Wengine (waliokaa) ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba 
(wa pili kutoka kushoto), Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (wapili 
kutoka kulia) Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali 
Watu, Moses Chitama (wa kwanza upande wa kulia) na Mkurugenzi 
wa Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu, Christina Hape (wa kwanza 

kushoto).

WALIMU TULIWEZESHE TAIFA KUWA NA WATU 
WENYE MAADILI KWA KUSIMAMIA VEMA 

ELIMU MSINGI NA SEKONDARI – NKM MWELI



wote kila wanapoteuliwa na 
kukamilisha kwa wajumbe wa 
kamati za wilaya zote ambazo 
bado hazijapatiwa mafunzo 
hayo huku Serikali kupitia OR-
TAMISEMI ikiahidi kuhakikisha 
inatenga bajeti ya kutosha kwa 
ajili ya kuwezesha kufanyika kwa 
mafunzo hayo siku zijazo. 

Alisema, “Wajumbe wote 
mnaoshiriki katika mafunzo haya 
mna mchango mzuri wa mawazo 
ambao utawezesha kuweka 
mikakati mizuri ambayo itatumika 
kuleta ufanisi katika utekelezaji 
wa kila siku wa majukumu yenu 
na itasaidia Tume pia kusimamia 
vyema maadili ya walimu na 
kuchukua hatua stahiki kwa 

walimu watakaobainika kukiuka 
maadili na miiko ya kazi yao.” 

Kabla ya kufungua rasmi 
mafunzo hayo aliwaomba 
wajumbe wa kamati katika 
maeneo yao kuendelea na 
uhamasishaji na kushiriki 
kikamilifu katika zoezi la sensa 
litakalofanyika mwakani 2022, 
kwani itasaidia katika utekelezaji 
wa mipango ya maendeleo 
ambayo huakisi matakwa ya watu 
katika ngazi husika na kusaidia 
kwenye uwiano wa mgawanyo 
wa rasilimali.

Kuhusiana na janga kubwa 
la UVIKO-19 lililoikumba nchi 
yetu na dunia kwa ujumla tangu 
mwaka 2019, alitoa rai kwa 

washiriki kujitoa kwa hiyari katika 
kuchanja ili kuendelea kuimarisha 
zaidi kinga za miili na kuwalinda 
wengine tunaojumuika nao 
katika maeneo mbalimbali. 

Nae Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu, Prof. Willy 
Komba, alisema tangu kuanzishwa 
kwa Tume na kuanza kutekeleza 
majukumu yake mwezi Julai, 2016 
Tume imetimiza miaka mitano na 
miezi sita huku muda uliowekwa 
Kisheria kwa wajumbe wa Tume 
na Kamati za Wilaya ni miaka 
mitatu. Hivyo, Tume iliyopo sasa 
pamoja na Kamati za Wilaya niza 
awamu ya pili, baada ya wajumbe 
wa awali kukamilisha muda wao.

HABARI 8
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Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR-TAMISEMI), Ndg. Gerald Mweli (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja kati ya pamoja 
na baadhi ya washiriki wa Mafunzo Elekezi kwa Wajumbe wa Kamati za Wilaya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini na Kanda ya Magharibi Wengine (waliokaa) ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba (wa pili kutoka 
kushoto), Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (wapili kutoka kulia) Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi 
wa Rasilimali Watu, Moses Chitama (wa kwanza upande wa kulia) na Mkurugenzi wa Ajira Maadili na 

Maendeleo ya Walimu, Christina Hape (wa kwanza kushoto).

WALIMU TULIWEZESHE TAIFA KUWA NA WATU 
WENYE MAADILI KWA KUSIMAMIA VEMA 

ELIMU MSINGI NA SEKONDARI – NKM MWELI
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Na. Mwandishi Wetu – Dodoma 

Naibu Katibu Mkuu 
a n a y e s h u g h u l i k i a 
Elimu kutoka Ofisi ya 
Rais – Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (OR-

TAMISEMI), Ndg. Gerald Mweli, 
ameainisha kuwa hadi kufikia 
mwezi Oktoba, 2021 Taifa lina 
jumla ya walimu 258,291 ambapo 
kati yao 173,591 ni walimu wa 
shule za msingi na 84,700 wa shule 
za sekondari wanaohudumiwa 
na Tume ya Utumishi wa Walimu, 
hivyo Kamati za Tume za Wilaya 
zina wajibu wa kuhakikisha 
walimu wanapata huduma 
zinazostahili na kupunguza 
malalamiko na changamoto 
mbalimbali miongoni mwao. 

Aidha, alitoa wito kwa walimu 
wote nchini kuwa chachu ya 
kuliwezesha Taifa kuwa na watu 
wenye maadili kwa kutekeleza na 
kusimamia vema elimu ya msingi 

na sekondari kama Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu Sura 448 
na maadili katika Utumishi wa 
Umma zinavyoelekeza. 

Hayo yalisemwa hivi karibuni na 
Naibu Katibu Mkuu huyo alipokua 
Mgeni Rasmi akimuwakilisha 
Mheshimiwa Waziri wa Nchi, OR 
– TAMISEMI, Ummy Ally Mwalimu 
(Mb), alipokua akifungua Mafunzo 
Elekezi kwa Wajumbe wa Kamati 
za Wilaya Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini na Kanda ya Magharibi 
zinazojumuisha mikoa ya Njombe, 
Rukwa, Mbeya, Songwe, Tabora, 
Kigoma, Shinyanga na Katavi 
yaliyofanyika kwa siku mbili jijini 
Dodoma. 

“Nawapongeza sana wajumbe 
wote wateule kwa kuweza 
kutekeleza majukumu yao 
vema kwa kipindi chote tangu 
kuteuliwa mwezi Mei, 2020 mpaka 
kupata mafunzo mwezi huu wa 

KAMATI ZA TSC WILAYA ZINA WAJIBU WA KUHAKIKISHA 
WALIMU WANAPATA HUDUMA ZINAZOSTAHILI NA KUPUNGUZA 

MALALAMIKO NA CHANGAMOTO MIONGONI MWAO

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Ndg. Gerald 
Mweli (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja kati 
ya pamoja na baadhi ya washiriki wa Mafunzo Elekezi kwa Wajumbe 
wa Kamati za Wilaya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya 
Magharibi Wengine (waliokaa) ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba 
(wa pili kutoka kushoto), Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (wapili 
kutoka kulia) Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali 
Watu, Moses Chitama (wa kwanza upande wa kulia) na Mkurugenzi 
wa Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu, Christina Hape (wa kwanza 

kushoto).

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Ndg. Gerald 
Mweli (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja kati 
ya pamoja na baadhi ya washiriki wa Mafunzo Elekezi kwa Wajumbe 
wa Kamati za Wilaya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya 
Magharibi Wengine (waliokaa) ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba 
(wa pili kutoka kushoto), Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (wapili 
kutoka kulia) Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali 
Watu, Moses Chitama (wa kwanza upande wa kulia) na Mkurugenzi 
wa Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu, Christina Hape (wa kwanza 

kushoto).
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Desemba, 2021 ambapo Serikali 
sasa inaamini baada ya mafunzo 
haya wajumbe wote mtatekeleza 
majukumu yenu kwa ufanisi 
zaidi.” Alisema Naibu Katibu Mkuu 
(Elimu) 

Vilevile, Naibu Katibu Mkuu 
Mweli aliuagiza Uongozi wa 
Tume kuhakikisha mafunzo hayo 
yanakua endelevu kwa wajumbe 
wote kila wanapoteuliwa na 
kukamilisha kwa wajumbe wa 
kamati za wilaya zote ambazo 
bado hazijapatiwa mafunzo 
hayo huku Serikali kupitia OR-
TAMISEMI ikiahidi kuhakikisha 
inatenga bajeti ya kutosha kwa 
ajili ya kuwezesha kufanyika kwa 
mafunzo hayo siku zijazo. 

Alisema, “Wajumbe wote 
mnaoshiriki katika mafunzo haya 
mna mchango mzuri wa mawazo 
ambao utawezesha kuweka 
mikakati mizuri ambayo itatumika 

kuleta ufanisi katika utekelezaji 
wa kila siku wa majukumu yenu 
na itasaidia Tume pia kusimamia 
vyema maadili ya walimu na 
kuchukua hatua stahiki kwa 
walimu watakaobainika kukiuka 
maadili na miiko ya kazi yao.” 

Nae Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu, Prof. Willy 
Komba, alisema tangu kuanzishwa 
kwa Tume na kuanza kutekeleza 
majukumu yake mwezi Julai, 2016 
Tume imetimiza miaka mitano na 
miezi sita huku muda uliowekwa 
Kisheria kwa wajumbe wa Tume 
na Kamati za Wilaya ni miaka 
mitatu. Hivyo, Tume iliyopo sasa 
pamoja na Kamati za Wilaya niza 
awamu ya pili, baada ya wajumbe 
wa awali kukamilisha muda wao. 

Hali kadhalika, Katibu wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu, 
Mwl. Paulina Nkwama, pia 
aliwapongeza na kuwashukuru 

wajumbe wote wateule wa kamati 
za wilaya kwa ushirikiano wao na 
kujitahidi kutekeleza majukumu 
yao vema licha ya kuwa na 
majukumu mengine wakiwa pia 
ni watumishi wa umma katika 
ofisi zao nje ya majukumu ya 
Tume na kuwaomba waendeleze 
moyo huo wa Kizalendo. 

Sehemu ya mada 
zilizowasilishwa katika mafunzo 
haya ni pamoja na; kusudi 
la kuanzishwa kwa Tume ya 
Utumishi wa Walimu, Muundo na 
Majukumu ya Tume, Majukumu 
ya Tume kuhusu masuala ya 
Ajira na Maendeleo ya Walimu, 
Maadili/ Miiko ya Kazi ya Ualimu, 
Majukumu ya Mamlaka za 
Nidhamu na Rufaa kwa Walimu na 
Taratibu za Uendeshaji wa vikao 
vya Kamati za Wilaya. 

KAMATI ZA TSC WILAYA ZINA WAJIBU WA KUHAKIKISHA 
WALIMU WANAPATA HUDUMA ZINAZOSTAHILI NA KUPUNGUZA 

MALALAMIKO NA CHANGAMOTO MIONGONI MWAO

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka 
Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR-TAMISEMI), Ndg. Gerald Mweli (katikati 
kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja kati 
ya pamoja na baadhi ya washiriki wa Mafunzo 
Elekezi kwa Wajumbe wa Kamati za Wilaya Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya Magharibi 
Wengine (waliokaa) ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. 
Willy Komba (wa pili kutoka kushoto), Katibu 
wa TSC, Paulina Nkwama (wapili kutoka kulia) 
Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali 
Watu, Moses Chitama (wa kwanza upande wa kulia) 
na Mkurugenzi wa Ajira Maadili na Maendeleo ya 

Walimu, Christina Hape (wa kwanza kushoto).

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka 
Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR-TAMISEMI), Ndg. Gerald Mweli akiagana na 
Mwenyekiti wa TSC Prof. Willy Komba mara baada 
ya Mafunzo Elekezi kwa Wajumbe wa Kamati za 
Wilaya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda 
ya Magharibi zinazojumuisha mikoa ya Njombe, 
Rukwa, Mbeya, Songwe, Tabora, Kigoma, Shinyanga 
na Katavi yaliyofanyika kwa siku mbili jijini Dodoma.  
Wengine ni Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (kulia) 

pamoja na viongozi wengine kutoka TSC.



11

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             JANUARI 2022

HABARI

Na. Mwandishi Wetu – 
Iyunga, Mbeya 

Walimu mkoani 
M b e y a 
w a m e i o m b a 
Serikali kupitia 
Tume ya 

Utumishi wa Walimu nchini 
(TSC) kuunda chombo kimoja 
kitakachowahudumia walimu 
wote nchini kwa kushughulikia 
masuala yao mbalimbali kuanzia 
ajira, mishahara, malimbikizo ya 
madeni mbalimbali, upandishwaji 
vyeo na madaraja, ubadilishaji 
kada wakiwa kazini, na masuala 
mbalimbali ya nidhamu na 
maadili kazini katika Utumishi 
wa Walimu na Umma kwa ujumla 
wake. 

Rai hiyo ilitolewa hivi 

karibuni wakati wa Kikao Kazi 
baina ya walimu hao na na 
baadhi ya Makamishna wa TSC 
wakiongozwa na Mwenyekiti 
wa Tume Prof. Willy Komba mara 

baada ya Mkutano wa Tume wa 
Robo ya Pili kumalizika, kikao 
kilichofanyika katika Shule ya 
Sekondari ya Ufundi Iyunga 
mkoani humo kwa lengo la 
kukumbushana baadhi ya 
mambo muhimu katika utumishi 
wa walimu ikiwa ni pamoja 
na kukumbushwa Historia na 
Majukumu ya TSC kwa walimu, 
Nguzo Kuu Tano za Ualimu, 
pamoja na masuala ya nidhamu 
na maadili kazini. 

“Moja ya vyombo vinavyosaidia 
walimu kwa karibu sana katika 
kutatua changamoto mbalimbali 
tunazokumbana nazo kiutumishi 
tangu kuajiriwa ni TSC. Hivyo, 
kutokana na uwepo wa vyombo 
kadhaa vinavyotuhudumia 
walimu na kufanya walimu 
wengine kutojua jambo gani 
linatakiwa kwenda wapi na liupi 
liende wapi baina ya vyombo 
hivyo, tunaiomba TSC kupitia 
Wizara Mama (TAMISEMI) 
na Wizara ya Elimu; kwanza 
itusaidie kupata chombo kimoja 
kitakachotuhudumia katika kila 
hitaji letu kuanzia tunapoajiriwa, 

WALIMU WAIOMBA SERIKALI KUUNDA CHOMBO KIMOJA 
KITAKACHOSHUGHULIKIA MASUALA YOTE YA WALIMU 

KWA PAMOJA KATIKA UTUMISHI WAO KWA UMMA

Mwenyekit wa TSC, Prof. Willy Komba akiongea na Walimu (hawapo 
pichani) mkoani Mbeya. Wengine ni viongozi wa TSC walioambatana na 

mwenyekiti huyo.

Baadhi ya Walimu waliohudhuria kikao.
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lakini pili Serikali iangalie namna 
ya kuongeza bajeti ya TSC 
kushughulikia majukumu yake 
na masuala ya walimu kwani hii 
itaisaidia TSC kutufikia walimu 
wote kwa urahisi zaidi nakwa 
wakati na kutupatia elimu na 
ufumbuzi wa haraka kwa yale 
yanayotukabili tuwapo katika 
vituo vyetu mbalimbali vya 
kazi hapa nchini.” Alisema Mwl.
Nelusiwe Kayuni ambaye ni 
Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Iwambi kwa niaba ya walimu 
waliohudhuria kikao hicho 

Pamoja na rai hiyo Mwl.
Kayuni aliiomba TSC kuendeleza 
ufuatiliaji wa karibu wa uteuzi 
na uthibitishwaji wa Katibu 
Wasaidizi wa TSC Wilayani ili 
kuwapa mamlaka na nguvu 
zilizo kamili katika kuwahudumia 
lakini pia kuwapa ujasiri zaidi wa 
kuwa na sauti ya kimaamuzi kwa 
walimu wanaowahudumia ndani 
ya wilaya 139 wanazozisimamia 
hapa nchini huku akitoa shukrani 
na kuzipongeza Halmashauri ya 
Wilaya na ile ya Jiji la Mbeya kwa 
ushirikiano wa karibu na Ofisi ya 
TSC Wilaya katika kufanikisha 
zoezi la upandishaji vyeo walimu 
waliostahili kupandishwa na 
kubadilishiwa mishahara yao kwa 
wakati kama ilivyokusudiwa. 

Aidha, akijibu maswali na hoja 
mbalimbali za walimu katika kikao 
hicho hasa kuhusiana na usajili 
wa walimu wa masomo ya ufundi 
ambao hawana sifa za ualimu 
Mkurugenzi wa Ajira, Nidhamu 
na Maendeleo ya Walimu Mwl. 
Christina Hape alisema, “Serikali 
inatambua kuna walimu wapatao 
150 ambao hawajasajiliwa 
kutokana na kukosa sifa ya kuwa 
walimu na hivyo Serikali kupitia 

Tume na Wizara Mama inaandaa 
mafunzo kwa ajili ya walimu hao 
kujengewa uwezo na kuwa na sifa 
ya ualimu ili baada ya mafunzo 
hayo waweze kusajiliwa moja kwa 
moja kama walimu kamili.” 

Nao Makamishna wa TSC, 
Mwl.Joyce Mtindya na NACTE 
katika majumuisho wameuomba 
Uongozi wa TSC kutoa elimu zaidi 
juu ya utaratibu wa kukata rufaa za 
mashauri ya nidhamu katika ngazi 
zote na kufanya uchambuzi wa 
sababu zinazopelekea utoro wa 
walimu katika vituo vyao vya kazi 
ili kupunguza au kuondoa kabisa 
idadi ya rufaa zinazopokelewa nje 
ya muda, kupunguza asilimia ya 
rufaa zinazoelekezwa kurudiwa 
upya kwa makosa yanayoepukika 
ikiwa ni pamoja na kuona namna 
sahihi ya kupunguza au kuondoa 
kabisa utoro. 

Akihitimisha Kikao hicho 
Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu, Prof. Willy Komba, 
alisema katika utumishi wowote 

iwe ajira rasmi ya Serikali au 
Binafsi ni lazima kutimiza wajibu 
ili kupata motisha au kupanda 
cheo. Hivyo, kuwasihi walimu 
kutofadhaika na kauli za kupanda 
cheo ni haki au zawadi kwani haki 
na zawadi hupatikana baada ya 
wajibu fulani kutekelezwa na 
kuwataka kuendelea kuchapa 
kazi ikiwa ni sehemu ya wajibu ili 
kupata motisha kiutendaji. 

Katika Mkutano wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu wa Robo 
ya Pili ya Utekelezaji wa Mwaka 
wa Fedha 2021/2022; jumla ya 
rufaa za nidhamu na maadili 
45 zilitolewa, ambapo kati 
ya hizo rufaa 15 zilikubaliwa, 
rufaa tisa zilielekezwa na Tume 
kuanza kusikilizwa upya, rufaa 
22 zilikataliwa, na rufaa tisa 
zilitupiliwa mbali kwasababu 
mbalimbali ikiwemo kuwasilishwa 
nje ya muda unaotakiwa kwa 
mujibu wa Sheria, Kanuni na 
Taratibu,.

WALIMU WAIOMBA SERIKALI KUUNDA CHOMBO KIMOJA 
KITAKACHOSHUGHULIKIA MASUALA YOTE YA WALIMU 

KWA PAMOJA KATIKA UTUMISHI WAO KWA UMMA

Mwenyekit wa TSC, Prof. Willy Komba (katikati kwa waliokaa) akiwa 
katika picha ya pamoja na Walimu wa Shule ya Msingi na Sekondari 
wa Mkoa wa Mbeya waliohudhuria Kikao Kazi kilichowakutanisha na 
Viongozi wa TSC. Kikao hicho kilifanyika hivi karibuni katika Shule ya 
ya Sekondari ya Ufundi Iyunga mkoani humo. Wengine ni viongozi wa 

TSC walioambatana na mwenyekiti huyo.

Baadhi ya Walimu waliohudhuria kikao.
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TSC Yapandisha Madaraja Walimu 126,346

Na Mwandishi wetu.

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Paulina Nkwama 
amesema tume 
hiyo kupitia Kamati 

zake za Wilaya imefanikiwa 
kuwapandisha vyeo/madaraja 
walimu 126,346 wa Shule za 
Msingi na Sekondari za Serikali 
katika zoezi la upandishaji vyeo 
liliofanyika mwezi Juni 2021.

Katibu huyo ameyasema hayo 
wakati akieleza mafanikio ya TSC 
katika kipindi cha kunzia Julai 
2020 hadi Novemba 2021 wakati 
wa kufunga mafunzo ya Kamati 
za TSC ngazi ya Wilaya kwa Kanda 
ya Magharibi na Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini yaliyofanyika hivi 
karibuni jijini Dodoma.

Amesema zoezi hilo lililofanyika 
kwa mafanikio makubwa lilihusha 
upandishaji vyeo walimu kwa 

ikama ya miaka mitatu mfululizo 

ambayo ni 2018/2019, 2019/2020 

na 2020/2021 kwa mujibu wa 

maelekezo kutoka Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora. 

“Miongoni mwa mafanikio ya 
TSC katika kipindi cha kuanzia Julai 
2020 hadi sasa ni kupandisha vyeo 
walimu 126,346. Hili lilikuwa zoezi 
la kihistoria kwa sababu walimu 
wote waliokuwa wamestahili 
kupanda tuliwapandisha na 
tumehakikisha hakuna aliyekuwa 
na sifa za kupanda ambaye 
aliachwa, alisema.

Kiongozi huyo alieleza kuwa 
katika zoezi hilo, watumishi 
waliopandishwa madaraja 
walibadilishiwa mishanara 
yao mapema kitu ambacho 
kimeondoa malimbikizo ya 
madeni ya mishahara yalikuwa 
yakilalamikiwa kipindi cha nyuma.

Nkwama alieleza pia kwamba 
TSC imefanikiwa kuandaa 
miongozo ya wakuu wa shule 
katika kusimamia masuala ya 
Maadili na Nidhamu pamoja na 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
akiongea na washiriki  (hawapo pichani) wakati wa kufunga Mafunzo 
ya Kamati za TSC ngazi ya Wilaya kwa Kanda ya Magharibi na Kanda 

ya Nyanda za Juu Kusini yaliyofanyika hivi karibuni jijini Dodoma.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
akiongea na washiriki  wakati wa kufunga Mafunzo ya Kamati za TSC 
ngazi ya Wilaya kwa Kanda ya Magharibi na Kanda ya Nyanda za Juu 

Kusini yaliyofanyika hivi karibuni jijini Dodoma.
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Ajira na Maendeleo ya Walimu 
shuleni huku akisisitiza Kamati 
za Wilaya kuhakikisha walimu 
wanaipata miongozo hiyo.

“Kwanza napenda Wajumbe 
wa Kamati zote za Wilaya waisome 
na kuielewa miongozo hii lakini 
pia mtusaidie kuhakikisha inafika 
kwa walimu, nao waisome na 
kuielewa ili msuala yote ya walimu 
yashughulikiwe kwa mijibu 
wa sheria, kanuni na taratibu,” 
alisema.

Kwa upande wa mashauri 
ya nidhamu ya walimu, Katibu 
huyo alieleza kuwa katika kipindi 
cha Julai 2020 hadi Novemba 
2021 jumla ya mashauri 1979 
yalishughulikiwa ambapo 
mashauri 1036 yalihusu utoro, 
502 yalihusu kughushi vyeti na 
mashauri 441 yalihusu makosa 
mbalimbali yakiwemo ulevi, 
mapenzi na wanafunzi na kutotii 
mamlaka.

Aliongeza kuwa katika kipindi 
hicho, rufaa 208 zilizopinga 
umamuzi uliotolewa na TSC 

ngazi ya Wilaya zilikatwa kwa 
Tume Makao Makuu kwa mujibu 
wa sheria ya TSC Sura 448 huku 
akieleza kuwa hakuna rufaa 
iliyokatwa kupinga uamuzi 
uliofanyika katika ngazi ya shule.

Alieleza kuwa kutokatwa 
rufaa huko katika ngazi ya shule 
huenda kunatokana na walimu 
kutofahamu sheria, kanuni na 
taratibu za Utumishi wa Walimu 

kitu ambacho wakati mwingine 
kinaweza kuwanyima haki haki 
yao ya msingi.

“Tuendelee kutoa elimu ya 
kutosha ili kila mwalimu atambue 
wajibu na haki zake. Pale ambapo 
itatokea mwalimu hataki kufuata 
maadili ya kazi yake kwa mujibu 
wa sheria, basi sheria ichukue 
mkondo wake na haki iweze 
kutendeka, lakini mhusika naye 
awe anajua na atumie haki yake 
kikamilifu,” alisema.

Mafanikio mengine aliyoeleza 
ni kutoa mafunzo kwa Kamati 
za Wilaya katika Kanda 5 kati ya 
7 ambapo wahusika walipatiwa 
uelewa wa masuala mbalimbali 
yanayohusu Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu Na. 25 ya 
mwaka 2015 pamoja na kanuni 
zake za mwaka 2016.

“Lengo letu ni kuhakikisha 
mwaka huu wa fedha tunazifikia 
kanda zote na kutoa mafunzo 
kwa wajumbe wa Kamati ili 
wanapoendelea kutekeleza 
majukumu yao wawe na uelewa 
wa kutosha, na haki iweze 
kutendeka,” alisema Nkwama.

Badhi ya washiriki wa Mafunzo ya Kamati za TSC ngazi ya Wilaya 
kwa Kanda ya Magharibi na Kanda ya Nyanda za Juu Kusini wakiwa 

katika hali ya utulivu wakati wa mafunzo.

Mkurugenzi wa Kitengo cha Huduma za Sheria kutoka TSC, Wakili 
Richard Odongo akiwasilisha mada wakati Mafunzo ya Kamati za TSC 
ngazi ya Wilaya kwa Kanda ya Magharibi na Kanda ya Nyanda za Juu 

Kusini yaliyofanyika hivi karibuni jijini Dodoma.

TSC Yapandisha Madaraja Walimu 126,346



Na Mwandishi Wetu.

Chama cha Walimu 
Tanzania (CWT) Mkoa 
wa Iringa kimeipongeza 
Serikali kwa kuendesha 
zoezi la upandishaji na 

ubadilishaji vyeo walimu kwa 
ufanisi kitu ambacho kimefanya 
kupungua kwa malalamiko na 
kero za walimu zilizodumu kwa 
muda mrefu.

Hayo yamesememwa hivi 
karibuni na Kaimu Katibu Msaidizi 
wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) Wilaya ya Iringa, Genovefa 
Barnabas wakati Jarida la Sauti 
ya TSC lilipofika ofisini kwake 
kwa lengo la kupata habari za 
Utekelezaji wa majukumu ya TSC 
katika Wilaya hiyo.

Kiongozi huyo alisema 
kutokana na zoezi la kupandisha 
madaraja walimu kwenda 
vizuri pamoja na ushirikiano 
wanaoupata kutoka serikalini, 
CWT mkoani hapo waliamua 
kufanya kikao na wadau wa 
elimu na kuipongeza Serikali kwa 
kazi nzuri wanayoifanya katika 
kuhudumia walimu. 

“CWT walituita na lengo 

kubwa ilikuwa kuishukuru Serikali  
kutokana na zoezi la upandishaji 
madaraja na ubadilishaji wa 
vyeo walimu lilivyokwenda 
vizuri. Vile vile wameipongeza 
Serikali kutokana na ushirikiano 
wanaoupata pale wanapokuja 
kwetu kwa masuala ya walimu. 
Kwa kweli tulifarijika kuona 
kwamba juhudi za Serikali chini 
ya Uongozi wa Mama Samia 

Suluhu Hassan za kuboresha 
maslahi ya watumishi wakiwemo 
walimu zimekuwa na mafanikio 
makubwa,” alisema.

Kaimu Katibu Msaidizi 
huyo alifafanua kuwa zoezi la 
upandishaji vyeo watumishi wa 
Umma lililofanyika mwezi Juni, 
2021 lilikwenda vizuri na ofisi 
yake ilipandisha jumla ya walimu 
1566 na kuwabadilishia muundo 
walimu 196 jambo ambalo 
hakuwahi kulishuhudia katika 
historia yake ya kuwahudumia 
walimu.

“Katika historia yangu ya 
utumishi wa umma tangu 
nimeanza kuhudumia walimu 
sijawahi kuona promotion kama 
za mwaka huu. Tulifanya kazi 
usiku na mchana kufanikisha 
zoezi hili na matunda yake 
tumeyaona. Idadi kubwa ya 
walimu wamepanda na kupata 
mishahara mipya kwa wakati kitu 
ambacho kimeondoa malimbikizo 
ya madeni ya watumishi,” alisema.

Kwa mujibu wa Genovefa, 
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CWT IRINGA YAIPONGEZA SERIKALI, 
UPANDISHAJI MADARAJA WALIMU

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Genovefa Barnabas akiwa ofisini kwake wakati wa mahojiano maalaum 

na Jarida hili.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard Chami akiandika 
jambo wakati wa mahojiano yake na Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC), Genovefa Barnabas. Mahojiano hayo 

yamefanyika hivi karibuni katika ofisi za TSC Wilaya ya Iringa.



wapo walimu wanaofika ofisini 
kwake wakiwa na changamoto 
za kiutumishi huku wengi 
wao wakiwa na madai ya 
kucheleweshwa kupanda daraja 
kwa miaka ya nyuma na wengine 
kucheleweshwa kubadilishiwa 
cheo, na kwa kushirikiana na 
waajiri wamekuwa wakiwaombea 
vibali vya kuwapandisha na 
kuwabadilishia cheo kutoka kwa 
Katibu Mkuu Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora.  

“Tunamshukuru sana Katibu 
Mkuu Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora 
kwa sababu amekuwa akitoa 
vibali vya kupandisha walimu 
mmoja mmoja kulingana na kesi 
husika, nayeye amekuwa akitoa 
vibali kwa wakati kitu ambacho 
kimeendelea kuwasaidia sana 
walimu,” alisema Genovefa.

Akizungumzia hali ya nidhamu 
kwa walimu wa Wilaya hiyo, 
Geonovefa alisema katika kipindi 
cha kuanzia Julai hadi Desemba, 
2021 jumla ya mashauri matano 

yalifunguliwa ambapo mawili 
kati ya hayo yamehitimishwa na 
mashauri matatu yanaendelea 
kushughulikiwa.

Ameeleza kuwa pamoja 
na kuwa inadi ya mashauri 
yanayofunguliwa yamepungua 
kwa kiasi kikubwa, ofisi yake 
haiwezi kusema kuwa hakuna 
walimu kwenye Wilaya hiyo 
wenye tabia za utovu wa nidhamu 
kwa kile anachokiona kuwa yapo 
masula ya utovu wa nidhamu 

yanayosikika mtaani lakini 
hayafikishwi ofisini kwake.

“Tukiangalia idadi ya mashuri 
tunayowafungulia walimu 
tunaweza kusema hali ya nidhamu 
kwa walimu ni nzuri sana. Lakini 
ukweli ni kwamba yapo mambo 
ambayo yanasikika mitaani lakini 
hayaletwi kwetu. Mara nyingi 
unakuta yanamalizwa kienyeji 
huko mtaani, hivyo hata ukitaka 
kufuatilia hupati ushirikiano 
kutoka kwa jamii,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, Kaimu 
Katibu Msaidizi huyo amesema 
kuwa ofisi yake inaendelea kujikita 
katika kutoa elimu kwa walimu ili 
kuhakikisha wanazingatia Maadili 
na Miiko ya Kazi yao wakati 
wakiwa shuleni na nje ya shule. 

TSC Wilaya ya Iringa inasimamia 
walimu katika Halmashauri 
mbili ambazo ni Halmashauri 
ya Manispaa ya Iringa yenye 
walimu 1404, shule za msingi 
43 na sekondari 16 pamoja na 
Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 
yenye walimu 2114, shule 148 
za msingi na 31 za sekondari za 
Serikali.
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CWT IRINGA YAIPONGEZA SERIKALI, 
UPANDISHAJI MADARAJA WALIMU

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard Chami 
akimsikiliza Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Iringa, Genovefa 
Barnabas (kulia) katika mahojiano yaliyofanyika hivi karibuni katika 

ofisi za TSC Iringa.

Picha ya jengo la TSC Wilaya ya Iringa
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Na mwandishi wetu, Mara.

Watumishi wa 
Tume ya Utumishi 
wa Walimu 
katika Wilaya za 
Mkoa wa Mara 

wamehimizwa kusimamia 
kikamilifu Maadili na Nidhamu 
kwa walimu wa Mkoa huo.

Wito huo umetolewa na 
Mkuu wa Wilaya ya Tarime 
Mhe. Luteni Gabriel Mntenjele 
wakati akifungua kikao kazi cha 
watumishi wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu kutoka Wilaya za 
Mkoa wa Mara kilichofanyika 
tarehe 08/12/2021 katika ukumbi 
wa mikutano wa Hoteli ya Blue 
Sky iliyopo katika Halmashauri ya 
Mji wa Tarime ikiwa ni utaratibu 
waliojiwekea watumishi hao wa 
kukutana angalau mara mbili kwa 
mwaka kwa ajili ya kujadili na 
kujengeana uwezo katika masuala 
ya utekelezaji wa majukumu yao 
pamoja na ustawi wao.

Akizungumza wakati wa 
ufunguzi wa kikao kazi hicho Mhe. 
Mntenjele alisema, “Nawashukuru 
wana TSC Mkoa wa Mara kwa 
kunialika kuwa Mgeni Rasmi 
katika kikao kazi hiki. Binafsi ni 
mwalimu kitaaluma na kauli mbiu 
ya chuo nilichosoma ilikuwa 
ni mwalimu kwa mfano, yaani 
mwalimu anapaswa kuwa mfano 
wa kuigwa katika jamii,: alisema.

Aliendelea kusema kuwa, “Hata 
hivyo, hali ilivyo sasa kuna baadhi 
ya walimu wanakiuka  Maadili ya 
kazi ya Ualimu ikiwa ni pamoja na 
kuvaa mavazi yasiyo rasmi kama 
watumishi wa Umma, unywaji 
wa pombe kupindukia, utoro 
kazini, uzembe wa kutofundisha 
na wengine wanajihusisha 
kimapenzi na wanafunzi. Hivyo, 
ninyi Tume ndiyo dawati zuri 
la kudhibiti na kusimamia 
Maadili na Nidhamu ya walimu 
wetu. Tumieni kikao kazi hiki 
kuhakikisha mnajadili namna ya 
kusimamia vema 

Maadili na Nidhamu za walimu 
katika Mkoa wetu na kuhakikisha 
walimu wanarudi kwenye mstari.”

Aidha Kiongozi huyo alitumia 
fursa hiyo kumshukuru Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan kwa kushughulikia kero za 
watumishi hususani walimu kwa 
kuwapandisha vyeo pamoja na 
kuajiri walimu wapya mwanzoni 
mwa mwezi Julai, 2021 na kutoa 
wito kwa walimu na watumishi 
wengine kuonesha fadhila kwa 
Serikali kwa kufanya kazi kwa 
bidii. 

“Wahimizeni walimu wetu 
wafanye kazi kwa bidii ili 
kuongeza ufaulu wa wanafunzi 
wanaowafundisha ili kuonesha 
fadhila kwa Rais wetu mpendwa 
Mhe. Samia Suluhu Hassan 
pamoja na Serikali anayoiongoza, 
maana hatua alizochukua za 
kupandisha watumishi vyeo na 
kuajiri walimu wapya zimesaidia 
kupunguza malalamiko miongoni 

Kaimu Katibu Msaidizi Wilaya ya Tarime Bw. Julius 
Agutu (aliyesimama) akitoa maelezo ya kumkaribisha 
Mkuu wa Wilaya ya Tarime Mhe. Luteni Gabriel 
Mntenjele (aliyekaa kiti cha mbele katikati) aliyekuwa 
Mgeni Rasmi katika kikao kazi cha watumishi wa 
TSC kutoka Wilaya za Mkoa wa Mara kilichofanyika 
tarehe 08/12/2021 Mjini Tarime. Wengine walioketi ni 
baadhi ya watumishi wa TSC kutoka Wilaya za Mkoa 

wa Mara.

Baadhi ya Watumishi wa TSC kutoka Wilaya za 
Mkoa wa Mara wakiwa katika Picha ya Pamoja 
na Mkuu wa Wilaya ya Tarime Mhe. Luteni Gabriel 
Mntenjele (aliyekaa kiti cha mbele katikati) aliyekuwa 
Mgeni Rasmi katika kikao kazi cha watumishi wa 
TSC kutoka Wilaya za Mkoa wa Mara kilichofanyika 

tarehe 08/12/2021 Mjini Tarime.
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mwa walimu na watumishi 
wengine” alisema Mkuu huyo wa 
Wilaya ya Tarime. 

Awali akimkaribisha Mkuu 
huyo wa Wilaya ya Tarime, Kaimu 
Katibu Msaidizi wa Wilaya ya 
Tarime Bw. Julius Agutu ambaye 
ni Mwenyekiti wa Umoja wa 
wana TSC Mkoa wa Mara alieleza 
kuwa  hicho ni kikao kazi Na. 
01/2021/2022 cha watumishi 
wa TSC kutoka Wilaya za Mkoa 
wa Mara ikiwa ni utaratibu 
waliojiwekea wa kukutana 
angalau mara mbili kwa mwaka. 

“Mhe. Mgeni Rasmi, napenda 
kukujulisha kuwa hiki ni kikao 
kazi Na. 01/2021/2022 cha sisi 
watumishi wa Tume kutoka 
Wilaya za Mkoa wa Mara ikiwa 
ni utaratibu tuliojiwekea wa 
kukutana angalau mara mbili kwa 
mwaka, lengo likiwa ni kujadili 
namna bora ya utekelezaji wa 
majukumu yetu, kufahamiana na 
kujadili masuala ya ustawi wetu” 
alieleza Bw. Julius Agutu.

Aliongeza kwa kusema, 
“katika kikao kazi hiki cha leo 

masuala yatakayojadiliwa ni 
kupokea na kujadili taarifa 
ya mapato na matumizi ya 

fedha za umoja wa wana TSC 
Mkoa Mara, kupokea taarifa/
mrejesho wa kikao cha Baraza la 
Wafanyakazi la Tume ya Utumishi 
wa Walimu kilichofanyika tarehe 
09 Septemba, 2021 na kujadili 
namna bora ya utekelezaji wa 
majukumu yetu hususani katika 
kipindi cha Januari - Juni, 2022.”

Mbali na Mkuu huyo wa Wilaya 
ya Tarime, viongozi wengine 
waliohudhuria katika kikao kazi 
hicho ni Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Tarime (Bw. John Mahinya 
Marwa), Mwenyekiti wa Chama 
cha Walimu (CWT) Mkoa wa Mara 
(Bw. Livingstone Gamba), Katibu 
wa Chama cha Walimu (CWT) 
Wilaya ya Tarime (Bw. Matinde 
Magabe) na Bi. Marina Ngailo 
(Afisa Elimu Watu Wazima wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Tarime)  
aliyewawakilisha Maafisa Elimu 
wa Wilaya ya Tarime.

WATUMISHI WA TSC KATIKA WILAYA ZA MKOA 
WA MARA WAHIMIZWA KUSIMAMIA KIKAMILIFU 

MAADILI NA NIDHAMU KWA WALIMU

Mkuu wa Wilaya ya Tarime Mhe. Luteni Gabriel Mntenjele (aliyekaa) 
akiwa katika picha ya pamoja na viongozi mbalimbali walioalikwa 
katika kikao kazi cha watumishi wa TSC kutoka Wilaya za Mkoa 
wa Mara kilichofanyika tarehe 08/12/2021 Mjini Tarime. Kulia mwa 
Mkuu wa Wilaya ni Katibu wa CWT Wilaya ya Tarime, Bw. Matinde 
Magabe, Kaimu Katibu Msaidizi Wilaya ya Tarime, Bw. Julius Agutu, 
Kaimu Katibu Msaidizi Wilaya ya Musoma, Bw. Samwel Biyani na 
kwa upande wa kushoto kwa Mkuu wa Wilaya ni Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Tarime, Bw. John Mahinya Marwa, Mwenyekiti wa CWT 
Mkoa wa Mara, Bw. Livingstone Gamba na Afisa Elimu Watu Wazima 

wa Halmashauri ya Wilaya ya Tarime, Bi. Marina Ngailo

Watumishi wa TSC kutoka Wilaya za Mkoa wa Mara wakiwa katika 
picha ya pamoja wakati wa kikao kazi cha watumishi hao kilichofanyika 

tarehe 08/12/2021 Mjini Tarime.
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Na Mwandishi Wetu.

Mwenyekiti wa 
Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba 
amesema kuwa 

utoaji wa mafunzo ni moja ya 
vipaumbele vya TSC katika 
kuhakikisha Watumishi wa Tume 
hiyo, Kamati za Wilaya pamoja 
na Walimu wa Shule za Msingi 
na Sekondari wanatekeleza 
majukumu yao kwa weledi zaidi.

Profesa Komba ametoa kauli 
hiyo hivi karibuni wakati akifunga 
mafunzo ya siku mbili ya Kamati za 
TSC ngazi ya Wilaya kutoka Kanda 
ya Magharibi na Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini yaliyofanyika jijini 
Dodoma.

Alieleza kuwa TSC iliamua 
kutoa mafunzo kwa kamati za 
Wilaya baada ya kugundua kuwa 
kuna udhaifu katika kutoa haki 
kwa walimu hususan katika 

kushughulikia mashauri ya 
nidhamu na alieleza kuwa udhaifu 
huo unasababishwa na Wajumbe 
wa Kamati hizo kutokuwa na 
uelewa wakutosha katika sheria.

“Tumejikita katika kutoa 
mafunzo kwa kamati za TSC 

Wilaya ili kuwaongezea ujuzi wa 
kutenda haki hususan wakati 
wa kushughulikia mashauri 
ya nidhamu ya walimu kwani 
tumegundua kuwa kuna 
ukiukwaji mwingi wa taratibu 
unaofanywa na kamati hizi 

Mmoja wa washiriki wa Mafunzo ya Kamati za TSC ngazi ya Wilaya 
kutoka Kanda ya Magharibi na Kanda ya Nyanda za Juu Kusini akiwa 

anachangia mada wakati wa mafunzo hayo.

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Prof. Willy Komba akifunga Mafunzo ya Kamati za 
TSC ngazi ya Wilaya kutoka Kanda ya Magharibi na 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini yaliyofanyika hivi 

karibuni jijini Dodoma.

Mmoja wa Wajumbe wa Mafunzo ya Kamati za 
TSC ngazi ya Wilaya kutoka Kanda ya Magharibi 
na Kanda ya Nyanda za Juu Kusini akitoa neno 
la shukrani wakati wa kufunga mafunzo hayo 

yaliyofanyika hivi karibuni jijini Dodoma.



kutokana na kutokujua sheria na 
kanuni zake,” alisema Mwenyekiti 
huyo.

Alisema suala la mafunzunzo 
sio tu kwamba ni muhimu Kamati 
za Wilaya peke yake lakini pia tume 
hiyo inaendelea kuwajengea 
uwezo watumishi wake hususan 
katika eneo la utafiti ili waweze 
kuetekeleza majukumu yao kwa 
weledi zaidi.

“Hatulengi kutoa mafunzo 
kwa kamati za Wilaya tu, hapana! 
Tunalenga pia kuwajengea 

uwezo watumishi wetu kwani 
kama mnavyofahamu moja ya 
majukumu ya TSC kwa mujibu 
wa sheria ni kumshauri Waziri 
mwenye dhamana juu ya masuala 
ya elimu na walimu. Ili tuweze 
kumshauri ni lazima tufanye 
tafiti, ndiyo maana tunaona kuna 
umuhimu mkubwa kuwajengea 
uwezo watumishi wetu ili waweze 
kumudu masualala ya tafiti,” 
alieleza.

Kiongozi huyo alikwenda 
mbali zaidi na kueleza kuwa TSC 

pia inajipanga kuona namna 
inavyoweza kutoa mafunzo kwa 
walimu ili waweze kuetekeleza 
majukumu yao ipasavyo hususan 
katika kuwalea wanafunzi kiroho.

Alifafanua kuwa kwa kiasi 
kikubwa walimu wamejikita 
zaidi katika kuwalea watoto 
kitaaluma lakini malezi ya 
kiroho yamesahaulika kwa kitu 
ambacho kinasababisha kuwepo 
kwa mmomonyoko mkubwa wa 
maadili katika jamii.

“Tunaona kwamba kwenye 
elimu yetu, walimu wanasoma 
vyuoni lakini hatuoni matunda 
mazuri hasa inapokuja suala la 
kuwalea watoto kiroho. Tunataka 
mwanafunzi anapopita kwenye 
mikono ya mwalimu asibubiri hadi 
shehe au mchungaji amfundishe 
ndio awe bora kimaadili, siyo 
lazima aende kanisani au msikitini 
kujua kipi ni kizuri na kipi ni 
kibaya,” alisema Prof. Komba.

Aliendelea kusema kuwa 
kwa kutumia mitaala iliyopo 
sasa, walimu bado wanaweza 
kuwabadilisha wanafunzi kiroho 
na wakawa raia wema wenye 
maadili yanayohitajika katika 
jamii badala ya kujikita katika 
kuinua taaluma za wanafunzi 
peke yake.

“Mwanafunzi akibadilika katika 
nyanja moja tu ya taaluma bado 
haitoshi. Lengo letu ni kuona 
kadiri mwanafunzi anavyokuwa 
na maendeleo katika taaluma 
yake, tuone pia anakuwa na 
maendeleo chanya katika tabia na 
maadili kwa ujumla. Mwanafunzi 
anayebadilika katika nyanja moja 
tu ya taaluma anakuwa bado 
hajakamilika,” alisema.
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Baadhi ya washiriki wakiwa katika hali ya utulivu wakati wa kufunga 
Mafunzo ya Kamati za TSC ngazi ya Wilaya kutoka Kanda ya Magharibi 
na Kanda ya Nyanda za Juu Kusini yaliyofanyika hivi karibuni jijini 

Dodoma.

PROF. KOMBA: TUTAENDELEA KUTOA MAFUNZO 
KWA KAMATI ZA WILAYA, WATUMISHI NA WALIMU
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Na Mwandishi Wetu.

Kaimu Katibu Msaidizi 
wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya Mbeya, Efraim 
Kamendu ameshauri 

TSC Makao Makuu kuweka 
Mkakati Madhubuti wa kutoa 
mafunzo kwa Wakuu wa Shule ili 
waweze kutekeleza majukumu 
yao kikamilifu kwa kuwa ndiyo 
Mamlaka ya kwanza ya Nidhamu 
kwa Walimu.

Kamendu ametoa ushauri huo 
hivi karibuni wakati Jarida la Sauti 
ya TSC lilipofika ofisini kwake na 
kufanya mahojiano maalumu 
kwa lengo la kujua utekelezaji wa 
majukumu ya TSC katika Wilaya 
hiyo.

Alieleza kuwa kuna baadhi 
ya Wakuu wa Shule wanafanya 
vizuri katika kusimamia nidhamu 
ya walimu lakini wengi wao 
bado hawajafanya kazi hiyo 
kikamilifu kutokana na kutokuwa 
na uelewa mpana wa masuala 
ya Sheria ya Tume ya Utumishi 

wa Walimu pamoja na kutotaka 
kuonekana wabaya kwa walimu 
wanaowaongoza. 

“Wapo ambao wanafanya 
vizuri katika kuwachukulia hatua 
walimu pale wanapokiuka maadili 
ya kazi, lakini wengi wao ni waoga 

na hawataki waonekane wabaya 
kwa walimu. Hii imefanya baadhi 
yao kutuletea kesi za walimu 
ambazo kwa mujibu wa sheria 
wanapaswa kuzishughulikia wao 
wenyewe”, alisema Kamendu.

Alifafanua kuwa kwa upande 
wa Ofisi yake wamejitahidi 
kuwaelekeza na kuwapatia 
nyenzo mbalimbali za kufanyia 
kazi Wakuu hao wa Shule ili 
watekeleze majukumu yao kwa 
weledi lakini anaona bado kuna 
haja ya kupatiwa mafunzo zaidi 
na kufafanuliwa vizuri sheria ya 
TSC na Kanuni zake.

Aliongeza kuwa kwa kuwa 
TSC Makao Makuu imekuwa na 
utaratibu wa kutoa mafunzo 
kwa Watumishi wake na Kamati 
za Wilaya, ni vyema pia kuona 
umuhimu wa kuandaa mafunzo 
kwa ajili ya Wakuu wa Shule na 
kuwaelekeza Sheria Kanuni na 
Taratibu za Utumishi wa Walimu 

TSC MBEYA: WAKUU WA SHULE WANAHITAJI 
MAFUNZO WATEKELEZE MAJUKUMU YAO KWA WELEDI

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                             JANUARI 2022

Afisa Ajira na Maendeleo ya Walimu wa TSC Wilaya ya Mbeya, 
Adrophina Mwalingo akiwa ofisini kwake.

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya Mbeya, Efraim Kamendu akiwa ofisini kwake wakati wa mahojiano 
maalum na Jarida la Sauti ya TSC yaliyofayika hivi karibuni jijini 

Mbeya.
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na Utumishi wa Umma.
“Sisi tunajitahidi kuwaelekeza 

na kuwapatia miongozo ya kazi 
lakini bado haitoshi. Ukiangalia 
kwa mfano, juzi tulikuwa 
Dodoma kwenye Mafunzo ya 
Kamati za Wilaya, yale yana 
msaada mkubwa kwetu kwa 
kuwa tunakutana na wataalam 
waliobobea katika Nyanja zote za 
kiutumishi. Sasa Kama Wakuu wa 
Shule nao wangepata mafunzo 
kama yale ninaamini utendaji 
wao ungebadilika sana,” alisema.

Kiongozi huyo alieleza kuwa 
changamoto anayoina kwa sasa 
kwa walimu wilayani hapo ni 
suala la ulevi hususani kwa baadhi 
ya wale wanaofanya kazi maeneo 
ya vijijini ambao wameiga tabia za 
jamii hizo na kujikuta wakikiuka 
maadili ya utumishi wao.  

Alisema pamoja na kuwa 
changamoto hizo zipo kwa 
kiwango kidogo Wakuu wa Shule 

hawajachukua hatua zinazotakiwa 
kwa kuwa wanaogopa 
kuonekakana wabaya kwa 
walimu kitu ambacho kinafanya 
tabia hizo ziendee.

Alisema kuwa ofisi yake 
inaelekeza nguvu katika kutoa 
elimu kwa walimu ili kuhakikisha 
vitendo hivyo vinatokomezwa 
na kwa wale ambao hawatakuwa 
tayari kubadilika watachukuliwa 
hatua kwa mujibu wa Sheria ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
Sura 448.

Ofisi ya TSC Wilaya ya 
Mbeya ni moja ya Ofisi za TSC 
zinazohudumia Halmashauri 
mbili ambazo ni Halmasahuri ya 
Jiji la Mbeya na Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya.

Kaimu Katibu Msaidizi huyo 
alieleza kwamba changamoto 
kubwa iliyokuwa inawakumba 
walimu kwa miezi michache 
iliyopita ilikuwa ni kukaa muda 

mrefu kazini bila kupandishwa 
vyeo.

Hata hivyo anaeleza kuwa kero 
hiyo imekwisha baada ya Serikali 
ya Awamu ya Sita chini ya Mhe. 
Rais Samia Suluhu Hassan kuamua 
watumishi hao wapandishwe 
madaraja ambapo jumla ya 
walimu 1190 wa Halmashauri ya 
Jiji na walimu 713 wa Halmashauri 
ya Wilaya walipandishwa.

Aliongeza kuwa walimu wote 
waliokuwa na sifa za kupanda 
walipandishwa na wale ambao 
walionekana kutopandishwa 
kwa muda mrefu kwa kipindi cha 
nyuma wamekuwa wakiombewa 
kibali maalum kwa Katibu Mkuu 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora na 
wamekuwa wakipandishwa kwa 
mserereko hadi kufikia madaraja 
wanayostahili.
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Mafunzo ya Kamati za TSC Wilaya yaliyofanyika hivi Karibuni Jijini Dodoma na kuwakutanisha Wajumbe 
wa Kamati kutoka Kanda ya Magharibi na Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ambayo Kaimu Katibu Msaidizi 
wa TSC Mbeya, Efraim Kamendu ameyaelezea kuwa yana tija kubwa katika utendaji wa kazi za Kamati hizo.

TSC MBEYA: WAKUU WA SHULE WANAHITAJI 
MAFUNZO WATEKELEZE MAJUKUMU YAO KWA WELEDI
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Na. Mwandishi Wetu – Dodoma 

Wajumbe wa Kamati 
za Wilaya Kanda 
ya Nyanda za Juu 
Kusini na Kanda 
ya Magharibi 

zinazojumuisha mikoa ya Njombe, 
Rukwa, Mbeya, Songwe, Tabora, 
Kigoma, Shinyanga na Katavi 
wametoa rai kwa Ofisi ya Rais - 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) Makao Makuu kuwapatia 
mafunzo ya awali ya uelewa juu 
ya nidhamu, maadili ya ualimu 
na utumishi wa umma kwa 
walimu wenye shahada ya ualimu 
kutokana na hali yao ya nidhamu 
kutiliwa shaka mara wanaporipoti 
maeneo yao ya kazi. 

Rai hiyo ilitolewa hivi karibuni 
na Wajumbe wa Kamati hizo za 
Wilaya wakati wa Mafunzo Elekezi 
kwa Wajumbe hao juu ya utendaji 
kazi wa Kamati za Wilaya katika 
maeneo yao yaliyofanyika Mkoani 
Dodoma wakibainisha kuwa idadi 
kubwa ya walimu wenye shahada 
za ualimu tofauti na wale wa 
daraja ‘A’ wamekua na nidhamu 
zinazokinzana na maadili ya 
ualimu na utumishi wa umma. 

Naibu Katibu Mkuu 
anayeshughulikia Elimu kutoka 

Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), 
Ndg. Gerald Mweli, akifungua 
mafunzo hayo alitoa wito kwa 
walimu wote nchini kuwa chachu 
ya kuliwezesha Taifa kuwa na watu 
wenye nidhamu na maadili kwa 
kutekeleza na kusimamia vema 
elimu ya msingi na sekondari 
kama Sheria ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu Sura 448 na maadili 
katika Utumishi wa Umma 
zinavyoelekeza.

Aidha, Mweli aliainisha kuwa 
hadi kufikia mwezi Oktoba, 
2021 Taifa lina jumla ya walimu 

258,291 ambapo kati yao 173,591 
ni walimu wa shule za msingi na 
84,700 wa shule za sekondari 
wanaohudumiwa na Tume ya 
Utumishi wa Walimu, hivyo 
Kamati hizo za Wilaya za Tume zina 
wajibu wa kuhakikisha walimu 
wanapata huduma zinazostahili 
na kupunguza malalamiko 
na changamoto mbalimbali 
miongoni mwao ikiwa ni pamoja 
na kudumisha nidhamu na maadili 
katika maeneo yao ya kazi. 

Akiwa Mgeni Rasmi 
akimuwakilisha Mheshimiwa 
Waziri wa Nchi, OR – TAMISEMI, 
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Washiriki wa Mafunzo Elekezi kwa Wajumbe wa Kamati za Wilaya Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya Magharibi wakiwa wanapewa 
mafunzo juu ya Maadili ya Kazi ya Ualimu kutoka kwa Mkurugenzi 

Msaidizi wa Maadili na Nidhamu wa TSC, Robert Lwikolela.

Mmoja wa Washiriki wa washiriki wa Mafunzo Elekezi 
kwa Wajumbe wa Kamati za Wilaya Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini na Kanda ya Magharibi akichangia 
hoja wakati wa mafunzo hayo yaliyofanyika hivi 

karibuni jijini Dodoma.

Mkurugenzi Msaidizi Ajira na Maendeleo ya Walimu, 
Mectildis Kapinga akiwasilisha mada kuhusu Ajira na 
Maendeleo ya Walimu wakati wa Mafunzo Elekezi kwa 
Wajumbe wa Kamati za Wilaya Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini na Kanda ya Magharibi yaliyofanyika 

hivi karibuni jijini Dodoma. 

TSC YAPEWA RAI KUTOA MAFUNZO YA AWALI YA NIDHAMU, 
MAADILI YA UALIMU NA UTUMISHI WA UMMA KWA WALIMU 

WENYE SHAHADA KABLA YA KURIPOTI VITUO VYA KAZI
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Ummy Ally Mwalimu (Mb), hivi 
karibuni, Naibu Katibu Mkuu huyo 
aliwapongeza sana wajumbe wote 
wateule kwa kuweza kutekeleza 
majukumu yao tangu kuteuliwa 
mwezi Mei, 2020 mpaka kupata 
mafunzo mwezi huu wa Desemba, 
2021 ambapo Serikali ina imani 
baada ya mafunzo hayo wajumbe 
watatekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi zaidi. 

Alisema, “Wajumbe wote 
mnaoshiriki katika mafunzo haya 
mna mchango mzuri wa mawazo 
ambao utawezesha kuweka 
mikakati mizuri ambayo itatumika 
kuleta ufanisi katika utekelezaji 
wa kila siku wa majukumu yenu 
na itasaidia Tume pia kusimamia 
vyema maadili ya walimu na 
kuchukua hatua stahiki kwa 
walimu watakaobainika kukiuka 
maadili na miiko ya kazi yao.” 

Nae Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu, Prof. Willy 
Komba, alisema tangu kuanzishwa 
kwa Tume na kuanza kutekeleza 
majukumu yake mwezi Julai, 2016 

Tume imetimiza miaka mitano na 
miezi sita huku muda uliowekwa 
Kisheria kwa wajumbe wa Tume 
na Kamati za Wilaya ni miaka 
mitatu. Hivyo, Tume iliyopo sasa 

pamoja na Kamati za Wilaya niza 
awamu ya pili, baada ya wajumbe 
wa awali kukamilisha muda wao. 

Hali kadhalika, Katibu wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu, 
Mwl. Paulina Nkwama, pia 
aliwapongeza na kuwashukuru 
wajumbe wote wateule wa kamati 
za wilaya kwa ushirikiano wao na 
kujitahidi kutekeleza majukumu 
yao vema licha ya kuwa na 
majukumu mengine wakiwa pia 
ni watumishi wa umma katika 
ofisi zao nje ya majukumu ya 
Tume na kuwaomba waendeleze 
moyo huo wa Kizalendo. 

Sehemu ya mada 
zilizowasilishwa katika mafunzo 
haya ni pamoja na; kusudi 
la kuanzishwa kwa Tume ya 
Utumishi wa Walimu, Muundo na 
Majukumu ya Tume, Majukumu 
ya Tume kuhusu masuala ya 
Ajira na Maendeleo ya Walimu, 
Maadili/ Miiko ya Kazi ya Ualimu, 
Majukumu ya Mamlaka za 
Nidhamu na Rufaa kwa Walimu na 
Taratibu za Uendeshaji wa vikao 
vya Kamati za Wilaya.
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Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Ndg. Gerald 
Mweli (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja kati ya 
pamoja na baadhi ya washiriki wa Mafunzo Elekezi kwa Wajumbe wa 
Kamati za Wilaya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya 
Magharibi Wengine (waliokaa) ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba 
(wa pili kutoka kushoto), Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (wapili 
kutoka kulia) Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali 
Watu, Moses Chitama (wa kwanza upande wa kulia) na Mkurugenzi 
wa Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu, Christina Hape (wa kwanza 

kushoto).

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Ndg. Gerald 
Mweli (katikati kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja kati ya 
pamoja na baadhi ya washiriki wa Mafunzo Elekezi kwa Wajumbe wa 
Kamati za Wilaya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya 
Magharibi Wengine (waliokaa) ni Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba 
(wa pili kutoka kushoto), Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (wapili 
kutoka kulia) Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali 
Watu, Moses Chitama (wa kwanza upande wa kulia) na Mkurugenzi 
wa Ajira Maadili na Maendeleo ya Walimu, Christina Hape (wa kwanza 

kushoto).

TSC YAPEWA RAI KUTOA MAFUNZO YA AWALI YA NIDHAMU, 
MAADILI YA UALIMU NA UTUMISHI WA UMMA KWA WALIMU 

WENYE SHAHADA KABLA YA KURIPOTI VITUO VYA KAZI



Na Mwandishi Wetu.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Mufundi imesema kuwa 
hali ya nidhamu kwa 

walimu wa Wilaya hiyo imeimarika 
kwa kiasi kikubwa kutokanana 
ofisi hiyo kutoa elimu ya maadili 
na taratibu za kiutumishi kwa 
walimu wa Wilaya hiyo.

Kauli hiyo imetolewa na 
Afisa wa TSC wa Wilaya hiyo, 
Hellena Mbungu wakati wa 
mahojiano maalumu na Jarida 
hili yaliyofanyika hivi karibuni 
kwa lengo la kupata taarifa ya 
maendeleo ya ofisi hiyo katika 
kusimamia Ajira, Maadili na 
Maendeleo ya Walimu wa Shule 
za Msingi na Sekondari za Serikali 
katika Wilaya hiyo. 

Alieleza kuwa kitu 
kinachofanya waone hali ya 
nidhamu kwa walimu imeimarika 
ni kupungua kwa kiasi kikubwa 
cha idadi ya mashauri ya nidhamu 

katika kipindi cha kuanzia Julai 
2019 hadi Desemba 2021.

“Mwaka 2019/2020 tulikuwa 
na mashauri ya nidhamu 16, 
mwaka 2020/2021 mashauri 
yalipungua hadi kufikia 6 na kwa 
mwaka huu 2021/2022 ambao 
tumemaliza nusu yake hatuna 

shauri la nidhamu hata moja. 
Hii inaonesha kumekuwa na 
mabadiliko makubwa kwa walimu 
wetu,” alisema.

Mbungu aliongeza kuwa katika 
mashauri yaliyokuwepo miaka 
iliyopita walimu wengi walikuwa 
wanashtakiwa kwa makosa ya 
utoro kazini, ambapo wengi wao 
walikuwa hawajui umuhimu wa 
kuzingatia taratibu za kazi na 
madhara wanayoweza kuyapata 
pale wanapokiuka taratibu hizo.

“Kwa miaka ya nyuma walimu 
wengi walikuwa hawazijui 
sheria na taratibu za utumishi 
wa walimu vizuri. Wengi wao 
walikuwa wanaondoka kwenye 
vituo vya kazi bila ruhusa na 
walikuwa wanaona ni jambo la 
kawaida tu bila kujua madhara 
ya kusa la utoro ni pamoja na 
kufukuzwa kazi. Ndiyo sababu 
utaona kwamba katika mashauri 
ya walimu tuliyokuwa nayo, 
wengi wao walikuwa na makosa 
ya utoro kazini,” alisema.

Aliongeza kuwa kuimarika 
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TSC MUFINDI: NIDHAMU YA WALIMU NI NZURI

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali wa TSC, Gerard Chami 
(kulia) akiwa katika mahojiano maalum na Afisa wa Tume ya Utumishi 

wa Walimu Wilaya Wilaya ya Mufindi, Hellena Mbungu.

Afisa wa Tume ya Utumishi wa Walimu Wilaya ya Mufindi, Hellena 
Mbungu akiwa ofisini kwake wakati wa mahojiano na Jarida hili.
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huko kwa nidhamu kumetokana 
na ofisi hiyo kuanza mkakati 
wa kuwatembelea walimu na 
kuwaelimisha kuhusu taratibu 
za kuzingatia katika utumishi 
wa walimu ili kutojiingiza katika 
makosa ya nidhamu.  

Pamoja na hali ya nidhamu 
kuwa nzuri, Mbungu anaeleza 
kuwa ofisi yake ina mpango wa 
kuweka utaratibu kwa wakuu wa 
shule ambao ndio mamlaka ya 
kwanza ya nidhamu kwa walimu 
ili waweze kuwasilisha taarifa za 

masuala ya nidhamu katika ofisi  
hiyo kila mwezi.

“Wakati mwingine yapo 
mambo yanayoweza kutokea 
kwenye ngazi ya shule na 
tusipate taarifa zake, hivyo 
tunaweka utaratibu ili wakuu 
wa shule wawe wanatupatia 
taarifa za masuala ya nidhamu 
ya walimu wanaowasimiamia. 
Hii itatusaidia kuona ni sehemu 
zipi zinachangamoto ili tuongeze 
nguvu katika kutoa  elimu,” 
alisema afisa huyo.

Ofisi ya TSC Wilaya ya Mufindi 
inahudumia Halmashauri mbili 
ambazo ni Halmashauri ya 
Mji Mafinga na Halmashauri 
ya Wilaya ya Mufindi ambapo 
Halmashauri ya mji Mafinga ina 
walimu 370 wa shule za msingi na 
walimu 281 wa shule za sekondari 
huku Halmashauri ya Wilaya ya 
Mufindi ikiwa na walimu 1284 
wa msingi na 683 wa sekondari 
wanaofundisha shule za Serikali.
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Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali wa TSC, Gerard Chami (kulia) akiwa katika mahojiano 
maalum na Afisa wa Tume ya Utumishi wa Walimu Wilaya Wilaya ya Mufindi, Hellena Mbungu.

TSC MUFINDI: NIDHAMU YA WALIMU NI NZURI



Na. Mwandishi Wetu – Dodoma 

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama, amempongeza 

na kumshukuru Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali (AG), Mhe. Jaji 
Dkt. Eliezer Mbuki Feleshi (Mb), 
kwa kufanya uteuzi wa Kamishna 
Mteule wa Tume, Wakili Optat 
James Mrina, kwani ni mkongwe 
katika utoaji huduma ya Sheria 
na mwenye weledi wa kutosha 
katika Sheria na majukumu ya 
Tume vile amekua akishiriki kama 
mwalikwa katika utekelezaji wa 
majukumu mbalimbali ya Tume. 

Katibu huyo wa TSC alitoa 
pongezi hizo wakati sehemu 
ya wajumbe wa Menejimenti 
ya TSC kwa niaba ya Watumishi 
wote wa Tume walipompokea 
na kumkaribisha rasmi Ofisi 
za Tume mara baada ya kiapo 
kilichofanyika siku za hivi karibuni 
mbele ya Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Mhe. Ummy 
Ally Mwalimu (Mb), akiwa tayari 
kuanza kazi rasmi akiwa Kamishna 
Mteule. 

Katibu wa TSC Mwl. Nkwama 

alisema, Tume inahudumia 
sehemu kubwa ya Watumishi wa 
Umma ambao ni walimu 258,291 
ikiwa walimu 173,591 ni walimu 
wa Shule za Msingi na walimu 
84,700 ni walimu wa Shule za 
Sekondari ambao wanategemea 
sana mchango wa huduma za 
Kisheria katika kushughulikia 

masuala mbalimbali ya Walimu na 
Tume kwa ujumla wake. 

Nae Kamishna Mteule Wakili 
Optat James Mrina akipokea 
salamu za ukaribisho huo alitoa 
ahadi kujitahidi kutumia uwezo 
wake wote kwa kadri awezavyo 
kutoa ushirikiano wa karibu katika 
kutekeleza na kutimiza malengo 
tarajiwa ya majukumu ya Tume 
ikiwa ni pamoja na kufanyia kazi 
shughuli zote zinazoihusu kamati 
husika ya Kisheria kwa nafasi yake 
ya uteuzi. 

Nae Mkurugenzi wa Huduma 
za Sheria (TSC), Wakili Richard 
Odongo, akizungumza kwa niaba 
ya Watumishi wote wa Tume 
alimuahidi ushirikiano unaostahili 
katika kutekeleza majukumu ya 
uteuzi wake huku akitanabaisha 
uwazi uliokuwepo awali kabla 
ya uteuzi wake katika eneo hilo 
la huduma za Kisheria katika 
kuwahudumia wateja wa Tume 
ambao ni walimu na mashauri 
yao mbalimbali ya kinidhamu na 
maadili kazini.
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KATIBU TSC AMEMPONGEZA NA KUMSHUKURU MWANASHERIA 
MKUU WA SERIKALI, MHE. JAJI DKT. ELIEZER MBUKI FELESHI (MB), 

KWA UTEUZI WA KAMISHNA, WAKILI OPTAT JAMES MRINA

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu, Paulina Nkwama (watatu 
kutoka kushoto, aliye suka na kuvaa miwani) akiwa katika picha ya 
pamoja na Kamishna mpya wa TSC wakili Optat James Mrina (mwenye 
tai ya bluu) wakati Kamishna huyo alipofika ofisi za TSC mara baada ya 
kuapishwa Novemba 30, 2021 jijini Dodoma, wengine ni baadhi Wajumbe 

wa Menejimenti ya TSC.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
(aliyekaa mbele) akiwa pamoja na baadhi ya wajumbe wa Menejimenti 
ya TSC wakimkaribisha Kamishna mpya wa TSC, Wakili Optat James 
Mrina (wa kwanza upande wa kushoto) mara baadya ya kuwasili kwenye 

ofisi za tume hiyo Novemba 30, 2021.
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Na Mwandisha Wetu.

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Paulina Nkwama 
amewataka walimu 
kusoma na kuelewa Sheria 

na Kanuni za Tume ya Utumishi 
Walimu ili wasijiingize katika 
makosa ya kinidhamu wakati 
wanapotekeleza majukumu yao.

Nkwama ametoa kauli hiyo 
hivi karibuni katika mkutano 
uliowakutanisha viongozi wa TSC 

na walimu wa Shule za Msingi na 
Sekondani wa Halmashauri ya 
Jiji la Mbeya uliofanyika katika 
Ukumbi wa Shule ya Msingi na 
Sekondari ya Aggrey iliyoko 
mkoani Mbeya.

Katibu huyo alisema kuwa 
baadhi ya walimu wamejikuta 
wakifanya makosa ya kinidhamu 
kwa kutokujua taratibu, hivyo 
ni muhimu kwa kila mwalimu 
kutumia muda wake kusoma 
nyaraka hizo ili kujua kile 
anachopaswa kuetenda na kile 

ambacho hapaswi kutenda. 
“Ninawasihi msome sheria 

na kanuni ili mfahamu nini 
mfanye na nini msifanye. Sasa 
hivi tunaendelea na utaratibu 
wa kutafsiri sheria zetu kutoka 
lugha ya Kiingereza kuja katika 
lugha ya Kiswahili ili kila mmoja 
aweze kuzielewa. Lakini hata 
kabla hatujakamilisha mchakato 
huo ninawaomba pitieni kwenye 
tovuti ya Tume ambayo ni www.
tsc.go.tz mtazipata,” alisema.

Akiendelea kufafanua, 
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WALIMU WATAKIWA KUSOMA SHERIA YA TSC NA 
KANUNI ZAKE ILI KUJUA WANACHOPASWA KUFANYA

Katibu wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
akiongea katika mkutano wa 
viongozi wa TSC na baadhi ya 
walimu wa Jiji la Mbeya (hawapo 
pichani) uliofanyika hivi karibuni 

jijini Mbeya.

Mkurugenzi wa Idara ya Huduma 
za Sheria kutoka TSC, Wakili 
Richard Odongo akiongea katika 
mkutano wa viongozi wa TSC na 
baadhi ya walimu wa Jiji la Mbeya 
(hawapo pichani) uliofanyika hivi 

karibuni jijini Mbeya.

Kamishna wa TSC, Huruma 
Mageni akiongea katika mkutano 
wa viongozi wa TSC na baadhi ya 
walimu wa Jiji la Mbeya (hawapo 
pichani) uliofanyika hivi karibuni 

Jijini Mbeya. 

Maafisa kutoka TSC Makao 
Makuu, Julius Mshana (kulia) na 
Pastory Munyaki wakiwa katika 
mkutano uliowakutanisha viongozi 
wa TSC na baadhi ya walimu wa 
Jiji la Mbeya (hawapo pichani). 
Mkutano huo ulifanyika hivi 

karibuni Jijini Mbeya.

Kamishna wa TSC, Jane Mtindya 
akiongea katika mkutano wa 
viongozi wa TSC na baadhi ya 
walimu wa Jiji la Mbeya (hawapo 
pichani) uliofanyika hivi karibuni 

Jijini Mbeya.

Mmoja wa walimu wa Jiji la Mbeya 
akiuliza swali katika mkutano 
uliowakutanisha viongozi wa TSC 
na baadhi ya walimu wa jiji la 

Mbeya.
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Nkwama alieleza kuwa baadhi ya 
walimu wamekuwa wakijihusisha 
na makosa ya utoro kazini bila 
kuelewa kuwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu Sura 448, kosa la utoro 
kazini kwa zaidi ya siku tano 
mfululizo adhabu yake ni moja tu, 
kufukuzwa kazi.

“Ninaomba niwaeleze 
kuwa kosa la utoro kazini 
linaongoza katika makosa yote 
yanayofanywa na walimu. Na 
baadhi yenu hamuelewi kwamba 
ukipatikana na hatia ya kosa la 
utoro kazini kwa zaidi ya siku 
tano mfululizo hakuna adhabu 
mbadala zaidi ya kufukuzwa kazi. 
Hivyo pale unapokuwa na shida 
omba ruhusa, usitoke kwenye 
kituo chako cha kazi bila kupata 
ruhusa,” Nkwama alisisitiza.

Hata hivyo Katibu huyo 
aliwaeleza walimu kuwa kuwepo 
shuleni peke yake bila kutimiza 
majumu yao kikamilifu bado 
ni kosa kwa mujibu wa sheria, 
hivyo kila mwalimu anapaswa 
kuhakikisha anatimiza wajibu 
wake kama anavyopangiwa na 
mkuu wake wa kazi. 

Aliongeza kuwa pamoja na 
jukumu la kufundisha, mwalimu 
ana wajibu wa kumlinda 
mwanafunzi dhidi ya mazingira 
yote yanayoweza kuhatarisha 

usalama wake na kuhakikisha 
muda wote mwanafunzi akiwa 
shuleni hapati tatizo lolote.

“Baadhi ya walimu wanafikiri 
wakishaingia darasani 
wakafundisha, wakatoa mazoezi 
na kusahihisha basi wamemaliza 
kazi, hiyo sio sawa. Mwalimu 
una wajibu wa kuhakikisha 
mwanafunzi yupo katika 
mazingira salama wakati wote 
akiwa shuleni. Hilo naomba kila 
mmoja wetu ajue kuwa ni jukumu 
lake na lipo kwenye Nguzo za 
Maadili ya Kazi ya Ualimu,” alisema.

Hata hivyo, Nkwama 
aliwapongeza walimu kwa 
kuendelea kufanya kazi kwa 
bidii na weledi kitu ambacho 
kimeendelea kufanya kiwango 
cha ufuaulu kuongezeka katika 
Mitihani ya Taifa ya Shule za 
Msingi na Sekondari nchini. 

Kwa upande wake Kamishna 
wa TSC, Huruma Mageni ambaye 
alimwakilisha Mwenyekiti wa 
TSC kwenye mkutano huo, 
alisema kuwa TSC imekuwa na 
utaratibu wa kukutana na walimu 
mara kwa mara kwa lengo la 
kuwakumbusha kuzingatia 
maadili ya kazi ya walimu pamoja 
na kujibu hoja zao ili kuhakikisha 
mwalimu anatekeleza wajibu 
wake akiwa na amani.

“Tunapokutana na kuongea 

nanyi, hata sisi wenyewe kazi yetu 
inakuwa rahisi kwa kuwa kupitia 
mikutano hii elimu mnayoipata 
inasaidia msiingie katika makosa 
ya kinidhamu. Tunatoa elimu kwa 
kuwa hatupendi mwalimu yeyote 
aharibikiwe katika utumishi wake, 
hatupo kwa ajili ya kufukuza kazi 
walimu wala hatupendi kuona 
mwalimu anaondoka katika 
utumishi wake kwa kufukuzwa 
kazi,” alisema Mageni.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya 
Huduma za Sheria kutoka TSC, 
Wakili Richard Odongo alisema 
kuwa Tume hiyo inafanya kazi 
kwa mujibu wa sheria, kanuni na 
taratibu huku akisisitiza kuwa kila 
wakati wamekuwa wakijitahidi 
kutenda haki katika kuamua 
masuala mbalimbali ya walimu.

“Hatufanyi kazi kwa utashi 
wetu, wakati wote tunafanya kazi 
kwa mujibu wa sheria, ni kweli 
kwamba hatupendi kumfukuza 
kazi mwalimu lakini pale 
anapokutwa na hatia tunaangalia 
sheria inasemaje na sheria peke 
yake ndiyo inayoamua,” alisema 
Odongo.

Katika mkutano huo walimu 
walipata fursa ya kuwasilisha hoja 
zao na kuuliza maswali mbalimbali 
ambayo yote yalitolewa majibu 
na viongozi hao.
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WALIMU WATAKIWA KUSOMA SHERIA YA TSC NA 
KANUNI ZAKE ILI KUJUA WANACHOPASWA KUFANYA

Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi na Ugavi, Lameck 
Mbeya (kulia), Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi wa 
Ndani, Grace Mrema (katikati) na Mkurugenzi 
Msaidizi wa Ajira na Maendeleo ya Walimu, Mectildis 
Kapinga wote kutoka TSC Makao Makuu wakiwa 
katika mkutano uliowakutanisha viongozi wa TSC na 
baadhi ya walimu wa Jiji la Mbeya (hawapo pichani). 
Mkutano huo ulifanyika hivi karibuni Jijini Mbeya. 

Badhi ya Walimu wa Jiji la Mbeya waliohudhuria 
Mkutano wao na viongozi wa TSC Makao Makuu.
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Na. Mwandishi Wetu – 
Mbarali, Mbeya 

Imebainika kuimarika kwa 
hali ya nidhamu za walimu 
katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbarali mkoani Mbeya 
baada ya kutokuwepo kwa 

rufaa yoyote ya shauri la nidhamu 
iliyokatwa katika ngazi ya wilaya 
hiyo kwa kipindi cha mwaka 
2018/19, 2019/20, 2020/21, na 
2021/22 ikiwa ni kipindi cha nusu 
mwaka sasa cha utekelezaji wa 
majukumu ya Mwaka wa Fedha 
2021/ 2022. 

Hali hiyo ilibainika hivi karibuni 
wakati wa mazungumzo ya Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano 
ya Serikali kutoka TSC Makao 
Makuu, Ndg. Gerard Chami, akiwa 
katika ziara zake za kila mwezi 
kutembelea Ofisi za TSC Wilaya 
na Kaimu Katibu Msaidizi (KKM) 
wa Ofisi ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Mbarali, Ndg. 
Shemgei Shehagilo, ikiwa ni 
mwendelezo wa ziara hizo za kila 
mwezi kutembelea Ofisi za TSC 
Wilaya zipatazo 139 hapa nchini 
ili kupata taarifa za utekelezaji wa 
majukumu ya TSC Wilaya pamoja 
na kutoa elimu zaidi ya uelewa wa 
majukumu ya TSC. 

“Kwa kipindi cha nyuma 
kuanzia mwaka 2018/2019 
tumekua tukipokea mashauri 
yasiyozidi 13, yakashuka mpaka 
matatu na yasiyozidi matano kwa 
mwezi, baadae yakashuka mpaka 
kuwa tunapokea shauri moja kwa 
mwezi, na sasa tangu kuanza 

kwa mwaka huu wa fedha 2021/ 
2022 ambao sasa Desemba hii, 
2021 ni robo ya pili ya utekelezaji 
kwa maana ya nusu mwaka sasa, 

hatujapokea shauri hata moja 
la nidhamu hapa wilayani. Hii ni 
ishara tosha kuwa hali ya nidhamu 
imeimarika na walimu wanafuata 

30

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya 
ya Mbarali, Shemgei Shehagilo (kulia) akiwa katika mahojiano maalum 
na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali kutoka TSC Makao 

Makuu, Gerard Chami.

KUTOKUWEPO KWA RUFAA ZILIZOKATWA ZA 
MASHAURI YA NIDHAMU KATIKA KIPINDI CHA MIAKA 
MITATU MFULULIZO KWABAINISHA KUIMARIKA KWA 
HALI YA NIDHAMU ZA WALIMU WILAYANI MBARALI

HABARI
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maadili ya kazi ya ualimu na 
utumishi wa umma kwa ujumla 
wake.” Alisema Ndg. Shehagilo

Ndg. Shehagilo alisema 
mafanikio hayo na hali hiyo 
yanachagizwa na ushirikiano 
mkubwa na mzuri uliopo baina ya 
Walimu Wakuu na Wakuu wa Shule 
wanazohudumia kunakoleteleza 
kuombwa kuhudhuria mikutano 
na vikao mbalimbali vya walimu 
ambapo huombwa kuwasilisha 
mada za uelimishaji juu ya ajira, 
nidhamu, maadili, na maendeleo 
ya walimu ambayo ndiyo 
majukumu mahsusi ya TSC. 

Aidha, KKM Shehagilo alisema 

hali hiyo imechangia pia kuongeza 
ufaulu wa jumla kuwa mzuri na 
kuvuka kiwango cha malengo ya 
Kitaifa katika ufaulishaji inayofikia 
kati ya asilimia 87 hadi 91 ambapo 
nyuma ya mafanikio hayo ni 
nidhamu bora na kufuata maadili. 

Pamoja na mafanikio hayo 
alitoa shukrani kwa Ofisi ya 
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali 
na Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali 
kwa ushirikiano wao mzuri na 
mkubwa kiuwezeshaji kiuchumi 
na usafiri pale inapolazimu nje 
ya uwezeshaji wa ndani wa TSC ili 
kufikia malengo ya utoaji huduma 

bora kwa walimu wilayani na 
kuondoa malalamiko. 

Ofisi ya TSC Wilayani Mbarali, 
Mkoani Mbeya inahudumia 
Halmashauri moja ya Wilaya ya 
Mbarali ikiwa na jumla ya shule 
142 ambazo kati yake Shule za 
Msingi ni 116 na Sekondari 26 
zikihudumiwa na jumla ya Walimu 
1,736 ambao kati yao; Walimu 
1,204 wanafundisha Shule za 
Msingi wakiwa ni wanaume 595 
na Wanawake 609 huku Walimu 
532 wakiwa wanafundisha Shule 
za Sekondari ambao Wanaume ni 
376 na Wanawake 156.

KUTOKUWEPO KWA RUFAA ZILIZOKATWA ZA 
MASHAURI YA NIDHAMU KATIKA KIPINDI CHA MIAKA 
MITATU MFULULIZO KWABAINISHA KUIMARIKA KWA 
HALI YA NIDHAMU ZA WALIMU WILAYANI MBARALI

Jengo la Mkuu wa Wilaya ya Mbalali ambapo ndizo ilipo ofisi ya TSC ya Wilaya hiyo.
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Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard Chami akiwa katika studio Redio Mafinga Fm iliyopo 
wilayani Mufindi. Kiongozi huyo alifanya ziara katika kituo hicho cha redio kwa lengo la kutafuta vipindi kwa 

ajilinya Kaimu Katibu Wasaidizi kuelimisha Umma juu ya TSC na Majukumu yake.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Gerard Chami akiwa katika studio Redio Mafinga Fm iliyopo 
wilayani Mufindi. Kiongozi huyo alifanya ziara katika kituo hicho cha redio kwa lengo la kutafuta vipindi kwa 

ajilinya Kaimu Katibu Wasaidizi kuelimisha Umma juu ya TSC na Majukumu yake.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, 
Gerard Chami akiwa katika studio Redio Mafinga 
Fm iliyopo wilayani Mufindi. Kiongozi huyo alifanya 
ziara katika kituo hicho cha redio kwa lengo la 
kutafuta vipindi kwa ajilinya Kaimu Katibu Wasaidizi 
kuelimisha Umma juu ya TSC na Majukumu yake.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, 
Gerard Chami akiwa katika studio Redio Mafinga 
Fm iliyopo wilayani Mufindi. Kiongozi huyo alifanya 
ziara katika kituo hicho cha redio kwa lengo la 
kutafuta vipindi kwa ajilinya Kaimu Katibu Wasaidizi 
kuelimisha Umma juu ya TSC na Majukumu yake. 



Na. Mwandishi Wetu – 
Chunya, Mbeya 

Ofisi ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC) Wilayani 
Chunya, Mkoani 
Mbeya inajivunia 

kuwa na walimu wenye nidhamu, 
wanaofuata maadili ya kazi 
yao na wenye kujituma katika 
kufundisha na kuwalea wanafunzi 
katika nguzo kuu za ualimu 
pamoja na ikama yao kutolingana 
na uwiano wa idadi ya watoto 
wanaowahudumia. 

Hayo yalisemwa hivi karibuni 
na Kaimu Katibu Msaidizi (KKM) 
wa Ofisi ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) Chunya, Ndg. 
George Kanyeka, wakati alipokua 
akizungumza na Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano ya Serikali 
kutoka TSC Makao Makuu, Ndg. 
Gerard Chami, akiwa katika ziara 
zake za kila mwezi kutembelea 
Ofisi za TSC Wilaya zipatazo 139 
hapa nchini ili kupata taarifa za 
utekelezaji wa majukumu ya TSC 
Wilaya pamoja na kutoa elimu 

zaidi ya uelewa wa majukumu ya 
TSC. 

Alisema, “Hata kama 
ikama yetu ya walimu hapa 
wilayani haitoshi ukilinganisha 
na idadi ya wanafunzi 
tunaowahudumia, Walimu wa 
Chunya ninaowahudumia hapa 
kwakweli ni wenye nidhamu, 
wenye kufuata maadili ya kazi 
yao, na wenye kujituma katika 
kazi yao ya ufundishaji na malezi 
ya watoto wanaowahudumia 
kwa kuzingatia nguzo kuu tano 
za ualimu. Kwakweli katika hili 
nawasifu, nawapongeza, na 
ninajivunia sana hali hii.” 

KKM Kanyeka alisema pamoja 
na kujivunia huko walimu wa 
wilaya yake wanakabiliwa na 
changamoto kadhaa zikiwemo; 
upungufu wa nyumba za makazi 
ya walimu kwenye vituo vyao vya 
kazi, ukosefu wa miundombinu 
rafiki hasa ya barabara za 
kutoka kwenye vituo vyao vya 
kazi mpaka wilayani kupata 
huduma za mambo mbalimbali 
yanayowahusu kiutumishi, 
kutolipwa kwa wakati madeni 
ya stahiki zao mbalimbali na 

hasa mishahara, pamoja na 
kuwa na idadi ndogo ya walimu 
ikilinganishwa na idadi ya 
wanafunzi. 

Aidha aliongeza kuwa kutokana 
na ushirikiano na uhusiano mzuri 
uliopo baina ya ofisi yake na 
ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 
pamoja na hali nzuri ya nidhamu 
za walimu; zoezi la kuwapandisha 
vyeo/ madaraja walimu wilayani 
humo lilikwenda vizuri na 
kuwezesha jumla ya walimu 345 
waliotekeleza vema wajibu wao 
na kustahili kupandishwa vyeo 
walipandishwa, ambapo kati yao 
walimu 211 ni kutoka Shule za 
Msingi, na walimu 134 niwa Shule 
za Sekondari wilayani humo. 

Ofisi ya TSC Chunya mkoani 
Mbeya inahudumia Halmashauri 
moja ya Wilaya ya Chunya ikiwa 
na jumla ya shule 87 ambazo kati 
yake Shule za Msingi ni 73 na 
Sekondari 14 zikihudumiwa na 
jumla ya walimu 787 ambao kati 
yao Walimu 570 wanafundhisha 
Shule za Msingi na 217 
wanafundisha Shule za Sekondari.
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Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), George Kanyeka akiwa ofisini kwake.

TSC - CHUNYA YAJIVUNIA WALIMU WENYE 
NIDHAMU, KUJITUMA, KUZINGATIA MAADILI 

YA KAZI NA NGUZO KUU ZA UALIMU
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